เป็นวัดป่าที่มีชื่อเสียงของจังหวัด ตั้งอยู่เชิงเขาภูพาน สันนิษฐานว่าเป็นวัดเก่าแก่สร้างขึ้นในสมัยขอมเข้ามาครอบครองแผ่นดิน แต่ไม่มีหลักฐานว่าสร้างมาตั้งแต่ พ.ศ.ใด ต่อมาเป็นวัดร้าง ไม่มีพระภิกษุสามเณรจำพรรษา จนกระทั่งเมื่อ พ.ศ.2501พระอาจารย์หลวงปู่ขาว อนาลโย พระวิปัสสนากรรมฐานสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตตะเถระ ได้อาศัยวัดแห่งนี้เป็นสถานที่วิปัสสนากรรมฐาน โดยใช้พื้นที่ที่เกิดจากหมู่ก้อนหินขนาดใหญ่ 3-4 ก้อน มีหลืบและชะโงกหิน ก่อเป็นหลังคาคอนกรีตเชื่อมถึงกัน ทำให้พื้นที่บริเวณนั้นกลายเป็นห้องโถงขนาดใหญ่ สามารถจุคนได้หลายร้อยคน เพื่อใช้เป็นที่บำเพ็ญสมณธรรมจนกระทั่งมรณภาพเมื่อปี พ.ศ.2526
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhS7deoemMNXbhVE-objdBHVqybBGUH6GVCZE5gg9eFG8CCUyY9eWuIL0wUGDqPE10ppyFGdVS3YZ7HqKnnzwJIFaB1nQnLGcY4GjtVXfFfF9v6mLs13nDGms4xeh7O93RxFCe7ntQa6vUf/s1600/%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%2596%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A5.jpg)
พิพิธภัณฑ์อัฐบริขารหลวงปู่ขาว อนาลโย เป็นพิพิธภัณฑ์ที่สร้างขึ้นเพื่อเก็บอัฐิและรวบรวมเครื่องอัฐบริขารของหลวง ปู่ขาว เป็นที่สักการบูชาของพุทธศาสนิกชนทั่วไป
กุฏิเก่าของหลวงปู่ขาว เป็นเรือนไม้หลังเล็กๆ ตั้งอยู่กลางดงไม้ บรรยากาศร่มรื่น ส่วนกุฏิใหม่สร้างเป็นเรือนทรงไทยทันสมัยหลังใหญ่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgEwqsUR7FUzJfESRpFsRz3DvlozQcORjjg1icdojgaSJ2_Jazox9d6mObEkjVDJPmBcHxJhjIM62MHqvG4UFxZ2edudbiPfeRx8sVj3B10Z_goVUe6JSGEGcltTYGeu1ctxrUoNInM92I/s1600/%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%2596%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A5+1.jpg)
เจดีย์หลวงปู่ขาว เป็นเจดีย์ที่สร้างขึ้นเมื่อใช้บรรจุอัฐิหลวงปู่ขาว สร้างอยู่บนลานหินมีบันไดเป็นทางเดินขึ้นไปสู่องค์เจดีย์ มณฑปหลวงปู่ขาว เป็นมณฑปจตุรมุขที่หลวงปู่ขาวสร้างไว้ครั้งยังมีชีวิตอยู่เพื่อใช้เป็นที่ ประกอบพิธีสังฆกรรม รอบ ๆ บริเวณ เงียบสงบและร่มรื่น
การเดินทาง จากตัวเมืองไปตามทางหลวงหมายเลข 210 (หนองบัวลำภู-อุดรธานี) ประมาณ 13 กิโลเมตร จากนั้นเลี้ยวขวาเข้าไปอีกประมาณ 2 กิโลเมตร