![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEimHAvqZ0KodMl6zciWQUObWbLIuoZUcpAXnoeIOjYmgaF8UZ1uYV_fH2qPcBdJkQMMcPrmx5zc-hn78-DZT67BmQi4EHUpQ797jZFgqtSQM8m9nuBA7TujhTLB5h08ajAs1vnxsMdDpbD9/s640/%E0%B8%AD.%E0%B8%9B%E0%B8%B2%E0%B8%A2.jpg)
ตัวอำเภอปายถูกโอบล้อมไปด้วยภูเขาน้อยใหญ่ คล้ายกับเมืองในหุบเขาก็ไม่เชิง ทำให้ในฤดูหนาวมีอากาศหนาวเย็น นอกจากนี้ยังมีจุดท่องเที่ยวที่ไม่ควรพลาดชม อาทิ วัดพระธาตุแม่เย็น , โป่งน้ำร้อนท่าปาย , สะพานประวัติศาสตร์ปาย , กองแลน เป็นต้น
โดยเฉพาะที่วัดพระธาตุแม่เย็น วัดศักดิ์สิทธิ์เอกลักษณ์ของเมืองปาย เนื่องจากตั้งอยู่บนเขาห่างจากตัวเมืองปายมาประมาณ 2 กิโลเมตร บนลานวัดจะสามารถมองเห็นทิวทัศน์ตัวอำเภอปายได้อย่างกว้างไกล หากมาในยามเย็นจะได้ชมพระอาทิตย์ตกลับหลังเขาอีกด้วย
วันเวลาที่แนะนำ : สามารถขึ้นมาไหว้พระธาตุและชมทิวทัศน์เมืองปายได้ทุกเวลา โดยเฉพาะในฤดูหนาวอาจเห็นหมอกปกคลุมตัวเมืองปายในยามเช้าด้วย
0 comments:
แสดงความคิดเห็น